Alamun da ba fungible (NFTs) sun fashe cikin shahara a cikin duniyar cryptocurrency, suna alfahari da biliyoyin a cikin girman ciniki da kuma jawo hankali daga mashahurai da yawa waɗanda ke kawo fasahar dijital zuwa ga al'ada. Kuna iya ƙirƙirar alamun NFT kai tsaye akan dandamali na NFT daban-daban, yana ba ku damar mint da loda kayan aikin ku zuwa blockchain. Wannan jagorar zai nuna muku yadda ake ƙirƙirar NFT kuma bi ku ta duk matakan, gami da loda kayan aikinku, zabar blockchain da ya dace, da yanke shawarar inda zaku saka shi don siyarwa. Ku biyo mu NFT ƙirƙirar koyawa za a jagorar ƙirƙirar NFT mai sauƙi wanda ke tabbatar da fahimtar kowane bangare na tsari. Mu nutse cikin matakai don ƙirƙirar NFT kuma farawa.
Menene NFT - Alamar da ba ta da ƙarfi?
Alamomin da ba na fungible ba (NFTs) dukiya ne na dijital na musamman akan blockchain, kowannensu yana da keɓaɓɓen lambobin tantancewa da metadata.
Yawanci, NFTs suna wakiltar fasahar dijital kamar hotuna, bidiyo mai rai, ko kiɗa. Kuna iya siya da siyarwa akan kasuwannin NFT, inda ma'amaloli yawanci ke buƙatar cryptocurrency.
Ba kamar cryptocurrencies ba, ba za ku iya musanya NFTs ba saboda kowannensu na musamman ne. Sabanin haka, cryptocurrency yana da fungible kuma ana iya musanya shi da ƙimar daidai. Misali, kowane Bitcoin yana da ƙima iri ɗaya kuma ana iya musanya shi da wani Bitcoin.
shafi: Farashin Bitcoin: 6 manyan abubuwa suna tasiri farashin BTC
Yadda ake ƙirƙirar NFT? Jagoranmu mai sauƙi na NFT
Don ƙirƙirar NFT, zaku iya amfani da kasuwar NFT ko musayar cryptocurrency da ke goyan bayan Farashin NFT. Bi waɗannan 6 sauƙi matakai don ƙirƙirar NFT.
Mataki 1: Gano abin da kuke son ƙirƙirar
NFTs yawanci suna da alaƙa da fasahar dijital. Yana iya zama hoto, rikodin sauti (kamar waƙa), ko ma ɗan gajeren shirin bidiyo (kamar GIF mai rai). Manufar ita ce ƙirƙirar wani yanki na musamman na fasaha na dijital wanda za'a iya siyarwa, kamar zanen a cikin gidan kayan gargajiya.
NFTs suna da kima ga masu ƙirƙira saboda sun bambanta, wato, ba za su iya mallakar wasu ba. Yana da mahimmanci musamman don tabbatar da cewa kun mallaki haƙƙin kafofin watsa labaru na dijital da aka yi amfani da su, saboda ƙirƙirar NFTs daga kafofin watsa labarai waɗanda ba ku da su na iya samun sakamako na doka.
Mataki 2: Zaɓi blockchain da kuke son ƙirƙirar NFT
Akwai blockchain da yawa waɗanda za'a iya adana NFT ɗin ku. Wannan blockchain zai adana rikodin dindindin na NFT ɗin ku, don haka yana da mahimmanci a zaɓi wanda ya dace da bukatunku.
Ethereum Blockchain
Mafi mashahuri blockchain ga NFTs shine Ethereum, wanda ke adana dubban tarin NFT. Ethereum yana amfani da hanyar tabbatar da gungumen azaba (PoS), yana mai da shi mafi kyawun muhalli fiye da da. Yawancin wuraren ciniki na NFT suna tallafawa ƙirƙirar NFTs na Ethereum, kodayake ƙaddamar da NFTs akan blockchain Ethereum na iya haifar da ƙimar iskar gas mai yawa. Ethereum NFTs suna amfani da ma'aunin ERC-721, wanda ke adana metadata NFT akan blockchain Ethereum. Ƙungiya ɗaya ta haɓaka ta kwangilar wayo ta ERC-20, wannan ma'auni yana bayyana mafi ƙarancin dubawa, cikakkun bayanan mallaka, tsaro, da metadata da ake buƙata don musanya da rarraba alamun wasan.
shafi: Labaran Ethereum
Solana Blockchain
Solana shine mafi kusancin fafatawa da Ethereum Blockchain. An tsara shi azaman madadin sauri da rahusa zuwa Ethereum, Solana yana ba da kuɗin ma'amala na ƙasa da $ 0.01 da jerin haɓakar aikace-aikacen NFT masu goyan baya. Bugu da ƙari, Solana yana amfani da hanyoyin tabbatar da tarihi (PoH) da hanyoyin haɗin gwiwar PoS kuma yana alfahari da saurin ma'amala da sauri fiye da Ethereum.
Gudun Block
Flow shine wani blockchain na PoS don NFTs da aikace-aikacen wasan caca wanda aka ƙirƙiri mashahurin tarin manyan NBA na NFTs. Yawancin sauran ikon amfani da ikon amfani da ikon yin amfani da ikon yin amfani da su sun ƙirƙiri benaye na kasuwanci akan toshewar toshewar, yana mai da shi mashahurin wuri don ƙirƙirar NFTs masu dogaro da wasanni.
Wasu blockchains da yawa suna goyan bayan NFTs, kowanne yana da al'ummarsa da aikace-aikacen da aka raba (dApps) don masu ƙirƙira da masu NFT.
Mataki 3: Saita jakar kuɗi. Matakai na gaba don ƙirƙirar NFT
Da zarar kun zaɓi blockchain, kuna buƙatar walat ɗin dijital wanda ke tallafawa blockchain don adana NFTs. Don ƙirƙirar walat, dole ne ku zazzage ƙa'idar walat ɗin cryptocurrency, saka sunan mai amfani da kalmar wucewa, sannan adana maɓallai masu zaman kansu da jumlar dawo da layi ta layi don madadin.
Akwai shahararrun aikace-aikacen walat da yawa waɗanda ke goyan bayan wallet ɗin blockchain da yawa:
- MetaMask: MetaMask sanannen walat ɗin cryptocurrency ne wanda ke tallafawa nau'ikan cryptocurrencies da kuma Ethereum da Solana blockchain. Ana iya amfani da shi azaman aikace-aikacen hannu ko ƙara shi azaman kari na burauza. Yana da sauqi sosai ƙirƙirar MetaMask Wallet.
- Walkin Coinbase: Coinbase yana ba da walat ɗin dijital wanda ke goyan bayan alamun ERC-721 NFT, da tarin Solana NFT. Ana iya sauke shi azaman aikace-aikacen hannu ko kuma ƙara shi azaman haɓaka mai bincike.
- Ledger Nano X: Idan kuna da niyyar adana NFTs cikin aminci a cikin jakar kayan masarufi, Ledger Nano X yana da ikon tallafawa Ethereum da Solana NFTs.
Mataki 4: Zabi wani NFT Platform
Lissafin ci gaba na dandamali na NFT yana ba ku damar ƙirƙirar NFT, amma mafi kyawun waɗanda ke ba da cikakken kewayon tallan tallace-tallace da sabis na NFT. Anan ga kaɗan daga cikin shahararrun dandamali na NFT:
- Budewa: A halin yanzu, mashahurin dandamali na NFT shine OpenSea. Tare da girman ciniki na fiye da dala biliyan 20 tun lokacin da aka ƙaddamar da shi a cikin 2017 da kuma fiye da tarin NFT miliyan 2, OpenSea shine babban dandalin NFT na tushen Ethereum. OpenSea ta ƙaddamar da tallafi ga Solana NFT a cikin Yuli 2022.
- Solanart: A matsayin dandalin NFT na tushen Solana, Solanart yana karbar bakuncin wasu shahararrun tarin Solana NFT, tare da haɗin gwiwar mai amfani da kuma tsarin aikace-aikacen ma'adinai mai sauƙi.
- Musayar Crypto: Daban-daban musayar cryptocurrency, gami da Binance Exchange, sauƙaƙe tsarar NFT. Kuna iya ƙirƙirar NFT kai tsaye akan dandamali, zaɓi blockchain da ake so, kuma ko dai nawa ko samar da NFT nan take.
Mataki na 5: Yi NFT. Misali: Matakai don ƙirƙirar NFT akan OpenSea
Bayan zaɓar dandamali, ƙirƙirar NFT ya zama madaidaiciya. Anan ga misalin yadda ake ƙirƙirar NFT akan OpenSea:
- Haɗa walat ɗin ku: A cikin menu na OpenSea, zaɓi gunkin walat ɗin kuma zaɓi wallet ɗin dijital da kuke son haɗawa da shi. Wannan yana buƙatar ku sanya hannu kan tabbatar da aikace-aikacen walat ɗin ku.
- Zaɓi zaɓi "Ƙirƙiri".: Wannan yana ba da menu don tsarin ƙirƙirar NFT, gami da sashin lodawa, fasalin NFT, kaddarorin, da blockchain.
- Loda fayil ɗin mai jarida naku: Fayil ɗin mai jarida hoto ne ko wasu kafofin watsa labarai waɗanda za'a iya siyarwa. Kuna iya loda kai tsaye ko haɗi zuwa fayil ɗin mai jarida da aka karɓa daga waje.
- Cika cikakkun bayanai: Kuna buƙatar suna NFT ɗinku kuma ku cika bayanin ku. Kuna iya ƙara wasu kaddarori na musamman da ƙarin fa'idodi, kamar abun ciki mai buɗewa, kamar gayyata zuwa tashar Discord mai zaman kansa ko lambobin rangwame don siyarwa. Hakanan zaka iya iyakance adadin nawa za'a iya niƙa (yawanci ɗaya kawai, sai dai idan kuna yin cikakken tarin).
- Zaɓi blockchain ku: NFT ɗinku zai zauna akan wannan blockchain na dindindin, kuma ba za ku iya matsar da shi zuwa wani blockchain na daban ba bayan ƙaddamarwa.
- Ƙirƙiri NFT: Da zarar kun cika cikakkun bayanai na NFT, kawai zaɓi "Create."
Bayan danna 'Create', dandamali zai loda fayil ɗin ku kuma ya samar da NFT. Koyaya, NFT ba zai kasance don siyarwa ba tukuna, kuma har yanzu kuna iya canza metadata har sai kun jera shi don siyarwa.
Mataki 6: Lissafin NFT don Siyarwa
Sanya NFT ɗin ku don siyarwa abu ne mai sauƙi, kuma yawancin dandamali na NFT suna ba ku damar yin hakan kyauta. Bayan ƙirƙirar NFT ɗin ku kuma ƙara shi a cikin walat ɗin ku, kawai danna maɓallin 'sayar' akan dandamali, saita farashin da kuke so, sannan ƙayyade tsawon lokacin siyarwar.
Bayan saduwa da buƙatun tallace-tallace, ƙirƙiri jeri ta sanya hannu kan ƴan ma'amaloli a cikin walat ɗin dijital ku. Wannan na iya haɗawa da biyan kuɗin ciniki akan blockchain da kuka zaɓa. Farashin jeri NFT akan toshewar Ethereum na iya bambanta sosai dangane da kuɗin hanyar sadarwa a lokacin, yayin da ma'amalar Solana gabaɗaya ba ta da tsada, yawanci farashin ƙasa da $0.01.
Tambayoyi akai-akai game da NFTs
Zan iya yin NFTs kyauta?
Ee. Yawancin dandamali waɗanda ke ba da alamun da ba su da ƙarfi (NFTs) suna ba ku damar ƙirƙira da jera NFTs don siyarwa kyauta. Koyaya, siyar da NFTs yawanci yana zuwa tare da kuɗin ma'amala. Bugu da ƙari, wasu NFT blockchains suna cajin kuɗi don ƙaddamar da NFTs. Misali, Ethereum yana cajin kuɗin iskar gas, wanda ya haɗa da kuɗin tushe kowace naúrar aiki tare da tukwici, bambanta da blockchain da ayyukan cibiyar sadarwa. Sabanin haka, blockchain na Polygon baya cajin minting guda ɗaya amma yana cajin ƙima na ƙima don yin aikin batch.
Ana kiyaye NFTs ta haƙƙin mallaka?
Ee, muddin ba a bin dokokin amfani da adalci ba. Ana ba da haƙƙin mallaka da zaran an ƙirƙiri hoto, sautin sauti, bidiyo, takarda, ko wani aikin asali. Mahaliccin shine mai haƙƙin mallaka. Siyan NFT baya canja wurin mallakar haƙƙin mallaka; wanda har yanzu ya rage ga mahalicci. Koyaya, har zuwa Yuli 2022, ana ci gaba da muhawara a Majalisa game da yadda yakamata a fassara kariyar haƙƙin mallaka da NFT.
Nawa ne kudin sayar da NFTs?
Bayan kammala mana sauƙin jagorar ƙirƙirar NFT, zaku iya jera NFT ɗinku don siyarwa. Zai sami hanyar haɗi ta musamman da zaku iya rabawa. Lokacin da wani ya sayi NFT ɗin ku, dandamali yana cajin ƙaramin kuɗi. Misali, Binance yana cajin kuɗin 1% tare da sauran farashi, yayin da OpenSea ke ɗaukar farashi na 2.5% akan farashin siyarwa.
Koyaya, lokacin da kuka ƙirƙiri NFT, zaku iya ƙara kuɗin sarauta wanda zai biya ku kashi ɗaya na ma'amala lokacin da aka siyar da NFT ɗin ku. Masu ƙirƙira za su iya samun har zuwa 10% daga kowace ma'amala.